Động cơ servo đóng vai trò quan trọng trong các ứng dụng công nghiệp yêu cầu độ chính xác cao, phản hồi nhanh và khả năng điều khiển vị trí chính xác. Sau đây là đánh giá chi tiết về top 10 các loại servo motor chất lượng tốt nhất trên thị trường năm 2025, giúp các đơn vị sản xuất và tích hợp hệ thống có thể lựa chọn sản phẩm phù hợp với nhu cầu và ngân sách.
1. Động cơ servo motor Inovance MS1
Thương hiệu số 1 Trung Quốc
Dựa trên số liệu năm 2017, Inovance đã vươn lên vị trí dẫn đầu trong số các nhà cung cấp hệ thống servo nội địa tại Trung Quốc, nắm giữ 5.2% thị phần. Đến năm 2023, Inovance tiếp tục khẳng định vị thế thống trị trên thị trường, đạt doanh thu ấn tượng 17.5 tỷ Nhân dân tệ (tương đương khoảng 2.6 tỷ USD), giữ vững vị trí số 1 về thị phần. Trong giai đoạn từ 2018 đến 2023, Inovance đã chứng kiến mức tăng trưởng Compound Annual Growth Rate (CAGR) đáng chú ý là 25%, vượt trội so với tốc độ tăng trưởng trung bình của toàn thị trường.

Servo của Inovance đã chiếm 10.6% thị phần hệ thống servo Trung Quốc
Dải công suất
Dòng servo MS1 của Inovance cung cấp phạm vi công suất đa dạng từ 50W đến 55kW, đáp ứng nhu cầu cho nhiều ứng dụng khác nhau. Các model phổ biến bao gồm MS1H3-75C15CD, MS1H3-55C15CD, MS1H3-44C15CD, MS1H3-44C15CB (từ 0.5kW đến 7.5kW) phù hợp với đa số máy móc công nghiệp. Động cơ có tốc độ tối đa lên đến 6000 vòng/phút và mô-men xoắn đỉnh gấp 3 lần mô-men định mức, cho phép xử lý các tải nặng và đáp ứng yêu cầu tăng tốc nhanh trong các ứng dụng đòi hỏi tốc độ cao.
Tính năng
MS1 sở hữu nhiều tính năng vượt trội như bộ mã hóa 23-bit (8,388,608 xung/vòng) cho độ phân giải và chính xác vị trí cực cao. Thuật toán điều khiển tiên tiến cho phép ổn định tốc độ với độ dao động chỉ ±0.01% ở tốc độ định mức, thời gian đáp ứng tốc độ chỉ 4ms và độ vọt lố dưới 1%. Hệ thống tự điều chỉnh thông số (auto-tuning) giúp tối ưu hóa hiệu suất mà không cần can thiệp thủ công phức tạp.

Động cơ servo motor Inovance MS1
MS1 tích hợp nhiều giao thức truyền thông công nghiệp như EtherCAT, PROFINET, CANopen và MECHATROLINK, cho phép tích hợp linh hoạt với nhiều hệ thống điều khiển khác nhau. Chức năng an toàn STO (Safe Torque Off) đạt chuẩn PLe/SIL3 đảm bảo an toàn cho người vận hành và thiết bị.
Giá thành
Servo Inovance MS1 có giá thành cạnh tranh hơn 20-30% so với các thương hiệu Nhật Bản và châu Âu, trong khi vẫn duy trì chất lượng và hiệu suất tương đương. Chi phí bảo trì thấp và tuổi thọ cao (MTBF > 100.000 giờ) giúp giảm tổng chi phí sở hữu.
Đơn vị phân phối
Hoàng Ngân TEC là đơn vị phân phối chính hãng servo Inovance MS1 tại Việt Nam. Với đội ngũ kỹ thuật được đào tạo chuyên sâu về sản phẩm Inovance, Hoàng Ngân TEC cung cấp dịch vụ tư vấn, thiết kế giải pháp, lắp đặt và bảo trì chuyên nghiệp. Công ty duy trì kho hàng đầy đủ các model phổ biến, đảm bảo cung cấp nhanh chóng cho khách hàng với thời gian giao hàng trung bình chỉ 1-3 ngày cho hàng có sẵn và 2-3 tuần cho đơn hàng đặc biệt. Ngoài ra, Hoàng Ngân TEC còn cung cấp dịch vụ hỗ trợ kỹ thuật 24/7 và chương trình đào tạo cho người vận hành.
Để được tư vấn và báo giá, liên hệ ngay Hoàng Ngân TEC qua số hotline 0962.070.538 hoặc Zalo OA!
2. Động cơ servo Yaskawa SGM7G
Dải công suất
Yaskawa SGM7G cung cấp dải công suất từ 50W đến 55kW, thiết kế nhỏ gọn với mật độ công suất cao. Động cơ có tốc độ tối đa lên đến 6000 vòng/phút (một số model đạt 7000 vòng/phút) và mô-men xoắn đỉnh gấp 3.5 lần mô-men định mức. Yaskawa cung cấp nhiều tùy chọn về kích thước flanges (từ 40mm đến 280mm) và chiều dài thân động cơ để phù hợp với các yêu cầu lắp đặt khác nhau.
Tính năng
SGM7G được trang bị bộ mã hóa 24-bit (16,777,216 xung/vòng) cho độ phân giải cực cao. Công nghệ điều khiển MECHATROLINK-III độc quyền của Yaskawa cho phép truyền thông tốc độ cao với chu kỳ cập nhật chỉ 125μs. Thuật toán điều khiển thế hệ mới cho phép đáp ứng tần số lên đến 3.1kHz, giảm thiểu dao động và rung động, đặc biệt phù hợp với ứng dụng cắt, khắc và gia công chính xác.

Động cơ servo Yaskawa SGM7G
Yaskawa SGM7G tích hợp công nghệ giảm rung và chức năng lọc cộng hưởng thích ứng, tự động phát hiện và loại bỏ tần số cộng hưởng cơ khí. Hệ thống hỗ trợ nhiều giao thức mạng công nghiệp như MECHATROLINK-III, EtherCAT, và PROFINET. Tính năng an toàn tích hợp bao gồm STO (Safe Torque Off), SS1 (Safe Stop 1) và SS2 (Safe Stop 2) đạt chuẩn PLe/SIL3.
Giá thành
Servo Yaskawa SGM7G có mức giá cao hơn so với các thương hiệu Trung Quốc khoảng 30-40%, phản ánh công nghệ tiên tiến và độ tin cậy vượt trội. Tuy nhiên, chi phí đầu tư ban đầu được bù đắp bởi tuổi thọ sản phẩm cao (MTBF > 150.000 giờ) và hiệu suất ổn định.
3. Động cơ servo Siemens V90
Dải công suất
Siemens V90 cung cấp phạm vi công suất từ 100W đến 7kW, phù hợp với nhiều ứng dụng công nghiệp từ nhỏ đến trung bình. Động cơ có tốc độ tối đa 6000 vòng/phút (một số model đạt 5000 vòng/phút) và mô-men xoắn đỉnh gấp 3 lần mô-men định mức. Siemens cung cấp cả phiên bản động cơ trục trơn và phiên bản có hộp giảm tốc tích hợp với tỷ số truyền từ 3:1 đến 100:1.

Động cơ servo Siemens V90
Tính năng
V90 được trang bị bộ mã hóa 20-bit (1,048,576 xung/vòng) cho độ phân giải cao. Hệ thống tích hợp công nghệ One Button Tuning giúp tối ưu hóa tham số điều khiển chỉ với một nút bấm, giảm thời gian vận hành. Thuật toán điều khiển vị trí, tốc độ và mô-men xoắn tiên tiến của Siemens cho phép ổn định tốc độ với độ dao động chỉ ±0.03% ở tốc độ định mức.
V90 hỗ trợ giao thức PROFINET, PROFIBUS, USS và PTI/PTO (Pulse Train Input/Pulse Train Output) cho khả năng tương thích với nhiều hệ thống điều khiển. Tính năng bảo vệ toàn diện bao gồm chống quá nhiệt, quá dòng, quá áp và mất pha. V90 dễ dàng tích hợp với các hệ thống tự động hóa Siemens như S7-1200, S7-1500 và SIMOTION.
Giá thành
Servo Siemens V90 có mức giá trung bình, cao hơn so với các thương hiệu Trung Quốc khoảng 20-25% nhưng thấp hơn so với dòng sản phẩm cao cấp của Siemens (SINAMICS S210). Chi phí bảo trì thấp và độ tin cậy cao giúp giảm tổng chi phí sở hữu. Siemens cung cấp bảo hành tiêu chuẩn 24 tháng và hỗ trợ kỹ thuật toàn cầu.
4. Động cơ servo Mitsubishi HF
Dải công suất
Mitsubishi HF cung cấp phạm vi công suất từ 50W đến 22kW, đáp ứng nhu cầu cho nhiều ứng dụng. Động cơ có tốc độ tối đa 6000 vòng/phút (model công suất thấp có thể đạt 7000 vòng/phút) và mô-men xoắn đỉnh gấp 3 lần mô-men định mức. Hệ thống cung cấp các tùy chọn về flanges từ 40mm đến 220mm và nhiều loại trục ra (keyed, straight, với/không có phanh).

Động cơ servo Mitsubishi HF
Tính năng
HF trang bị bộ mã hóa 22-bit (4,194,304 xung/vòng) cho độ phân giải cao. Công nghệ Advanced Vibration Suppression II của Mitsubishi giúp giảm thiểu rung động, đặc biệt hữu ích cho các ứng dụng cần độ chính xác cao. Thuật toán điều khiển thích ứng tự động điều chỉnh thông số dựa trên tải và điều kiện hoạt động.
Mitsubishi HF hỗ trợ giao thức truyền thông CC-Link IE Field, SSCNET III/H (chuyên biệt của Mitsubishi với tốc độ truyền 150Mbps và chu kỳ truyền chỉ 0.22ms). Tính năng Machine Diagnosis giúp dự đoán sự cố và lập kế hoạch bảo trì. Hệ thống an toàn tích hợp bao gồm STO (Safe Torque Off) đạt chuẩn PLd/SIL2.
Giá thành
Servo Mitsubishi HF có mức giá cao hơn so với các thương hiệu Trung Quốc khoảng 35-40%, phản ánh công nghệ và độ tin cậy cao. Chi phí này được bù đắp bởi tuổi thọ sản phẩm cao (MTBF > 135.000 giờ) và hiệu suất ổn định. Mitsubishi cung cấp bảo hành tiêu chuẩn 18 tháng và có thể mở rộng lên 36 tháng với chi phí bổ sung.
5. Động cơ servo Schneider BCH
Dải công suất
Schneider BCH cung cấp phạm vi công suất từ 100W đến 24kW. Động cơ có tốc độ tối đa 6000 vòng/phút và mô-men xoắn đỉnh gấp 3 lần mô-men định mức. Schneider cung cấp các tùy chọn về kích thước flanges từ 60mm đến 230mm và nhiều loại phanh điện từ tùy theo yêu cầu ứng dụng.

Động cơ servo Schneider BCH
Tính năng
BCH được trang bị bộ mã hóa 20-bit (1,048,576 xung/vòng) cho độ phân giải cao. Công nghệ Second Order Auto-tuning cho phép tự động tối ưu hóa thông số dựa trên đặc tính quán tính của tải. Thuật toán điều khiển tiên tiến cho phép ổn định tốc độ với độ dao động chỉ ±0.02% ở tốc độ định mức.
Schneider BCH hỗ trợ nhiều giao thức truyền thông công nghiệp như CANopen, EtherNet/IP, và PROFINET. Hệ thống tích hợp với nền tảng EcoStruxure của Schneider cho phép giám sát từ xa và bảo trì dự đoán. Tính năng an toàn tích hợp bao gồm STO (Safe Torque Off) đạt chuẩn PLe/SIL3.
Giá thành
Servo Schneider BCH có mức giá trung bình, cao hơn so với các thương hiệu Trung Quốc khoảng 25-30%. Chi phí bảo trì thấp và độ tin cậy cao giúp giảm tổng chi phí sở hữu. Schneider cung cấp bảo hành tiêu chuẩn 24 tháng và hỗ trợ kỹ thuật toàn cầu với mạng lưới đối tác rộng khắp.
6. Động cơ servo Delta ECM-B3M
Dải công suất
Delta ECM-B3M cung cấp phạm vi công suất từ 100W đến 15kW, phù hợp với nhiều ứng dụng công nghiệp. Động cơ có tốc độ tối đa 5000 vòng/phút và mô-men xoắn đỉnh gấp 3 lần mô-men định mức. Delta cung cấp các tùy chọn về kích thước flanges từ 40mm đến 180mm và nhiều loại trục ra khác nhau.

Động cơ servo Delta ECM-B3M
Tính năng
ECM-B3M được trang bị bộ mã hóa 20-bit (1,048,576 xung/vòng) cho độ phân giải cao. Công nghệ Smart Resonance Suppression tự động phát hiện và loại bỏ tần số cộng hưởng có hại. Thuật toán điều khiển Full-Closed Loop cho phép điều khiển vị trí chính xác dựa trên thông tin phản hồi từ tải.
Delta ECM-B3M hỗ trợ nhiều giao thức truyền thông công nghiệp như EtherCAT, PROFINET, và Modbus TCP. Phần mềm DSOFT-SCREEN cho phép thiết lập, điều chỉnh thông số và chẩn đoán hệ thống. Tính năng an toàn tích hợp bao gồm STO (Safe Torque Off) đạt chuẩn PLd/SIL2.
Giá thành
Servo Delta ECM-B3M có mức giá cạnh tranh, cao hơn so với các thương hiệu Trung Quốc khoảng 15-20% nhưng thấp hơn đáng kể so với các thương hiệu Nhật Bản và châu Âu. Chi phí bảo trì thấp và độ tin cậy cao giúp giảm tổng chi phí sở hữu. Delta cung cấp bảo hành tiêu chuẩn 18 tháng và có thể mở rộng lên 24 tháng với chi phí bổ sung.
7. Động cơ servo ESTUN TRIO
Dải công suất
ESTUN TRIO cung cấp phạm vi công suất từ 100W đến 11kW, đáp ứng nhu cầu cho nhiều ứng dụng công nghiệp. Động cơ có tốc độ tối đa 5000 vòng/phút và mô-men xoắn đỉnh gấp 3 lần mô-men định mức. ESTUN cung cấp các tùy chọn về kích thước flanges từ 40mm đến 180mm.

Động cơ servo ESTUN TRIO
Tính năng
TRIO được trang bị bộ mã hóa 17-bit (131,072 xung/vòng) cho độ phân giải tốt. Công nghệ Advanced Current Loop Control cho phép điều khiển mô-men xoắn chính xác và đáp ứng nhanh. Thuật toán điều khiển tích hợp cho phép ổn định tốc độ với độ dao động chỉ ±0.03% ở tốc độ định mức.
ESTUN TRIO hỗ trợ nhiều giao thức truyền thông công nghiệp như EtherCAT, CANopen, và PROFINET. Phần mềm ProTuner cho phép thiết lập và điều chỉnh thông số dễ dàng. Tính năng an toàn bao gồm chống quá nhiệt, quá dòng và quá áp.
Giá thành
Servo ESTUN TRIO có mức giá cạnh tranh, cao hơn một chút so với các thương hiệu Trung Quốc ít nổi tiếng nhưng vẫn thấp hơn đáng kể so với các thương hiệu quốc tế. Chi phí bảo trì thấp và độ tin cậy tốt giúp giảm tổng chi phí sở hữu. ESTUN cung cấp bảo hành tiêu chuẩn 18 tháng và hỗ trợ kỹ thuật tốt tại thị trường châu Á.
8. Động cơ servo STEP LVM
Dải công suất
STEP LVM cung cấp phạm vi công suất từ 200W đến 7.5kW, phù hợp với nhiều ứng dụng công nghiệp vừa và nhỏ. Động cơ có tốc độ tối đa 5000 vòng/phút và mô-men xoắn đỉnh gấp 2.5 lần mô-men định mức. STEP cung cấp các tùy chọn về kích thước flanges từ 60mm đến 130mm.

Động cơ servo STEP LVM
Tính năng
LVM được trang bị bộ mã hóa 17-bit (131,072 xung/vòng) cho độ phân giải tốt. Công nghệ Smooth Motion Control giảm thiểu rung động và đảm bảo vận hành êm ái. Thuật toán điều khiển tích hợp cho phép ổn định tốc độ với độ dao động chỉ ±0.05% ở tốc độ định mức.
STEP LVM hỗ trợ các giao thức truyền thông như CANopen và ModbusTCP. Phần mềm STEPConfig cho phép thiết lập và điều chỉnh thông số dễ dàng. Tính năng bảo vệ bao gồm chống quá nhiệt, quá dòng và quá áp.
Giá thành
Servo STEP LVM có mức giá rất cạnh tranh, thấp hơn nhiều so với các thương hiệu quốc tế và tương đương với các thương hiệu Trung Quốc khác. Chi phí này phù hợp với các doanh nghiệp vừa và nhỏ hoặc các ứng dụng yêu cầu chi phí thấp. STEP cung cấp bảo hành tiêu chuẩn 12 tháng và có thể mở rộng lên 18 tháng với chi phí bổ sung.
9. Động cơ servo Panasonic MINAS E7
Dải công suất
Panasonic MINAS E7 cung cấp phạm vi công suất từ 50W đến 15kW, đáp ứng nhu cầu cho nhiều ứng dụng công nghiệp. Động cơ có tốc độ tối đa 6000 vòng/phút và mô-men xoắn đỉnh gấp 3.5 lần mô-men định mức. Panasonic cung cấp các tùy chọn về kích thước flanges từ 40mm đến 180mm.

Động cơ servo Panasonic MINAS E7
Tính năng
MINAS E7 được trang bị bộ mã hóa 23-bit (8,388,608 xung/vòng) cho độ phân giải và chính xác vị trí cực cao. Công nghệ Adaptive Notch Filter Plus tự động phát hiện và loại bỏ đến 4 tần số cộng hưởng có hại. Thuật toán điều khiển tích hợp cho phép ổn định tốc độ với độ dao động chỉ ±0.01% ở tốc độ định mức và thời gian đáp ứng chỉ 3.2ms.
Panasonic MINAS E7 hỗ trợ nhiều giao thức truyền thông công nghiệp như EtherCAT, PROFINET, và EtherNet/IP. Công nghệ Real-time Auto Gain Tuning tự động điều chỉnh thông số dựa trên tải và điều kiện hoạt động. Tính năng an toàn tích hợp bao gồm STO (Safe Torque Off) và SS1 (Safe Stop 1) đạt chuẩn PLe/SIL3.
Giá thành
Servo Panasonic MINAS E7 có mức giá cao hơn so với các thương hiệu Trung Quốc khoảng 35-40%, phản ánh công nghệ tiên tiến và độ tin cậy vượt trội. Chi phí này được bù đắp bởi tuổi thọ sản phẩm cao (MTBF > 140.000 giờ) và hiệu suất ổn định. Panasonic cung cấp bảo hành tiêu chuẩn 24 tháng và có thể mở rộng lên 36 tháng với chi phí bổ sung.
10. Động cơ servo Flexem EAM
Dải công suất
Flexem EAM cung cấp phạm vi công suất từ 100W đến 10kW, phù hợp với nhiều ứng dụng công nghiệp. Động cơ có tốc độ tối đa 5000 vòng/phút và mô-men xoắn đỉnh gấp 3 lần mô-men định mức. Flexem cung cấp các tùy chọn về kích thước flanges từ 40mm đến 180mm.

Động cơ servo Flexem EAM
Tính năng
Phản hồi cao
Servo Flexem EAM được thiết kế để cung cấp thời gian phản hồi cực nhanh với băng thông điều khiển lên đến 2.5kHz. Công nghệ điều khiển vòng kín kép cho phép thời gian ổn định chỉ 5ms và thời gian đáp ứng tốc độ chỉ 6ms. Khả năng phản hồi này đặc biệt hữu ích cho các ứng dụng đòi hỏi cập nhật vị trí liên tục và chính xác như cắt laser và máy in 3D.

Khả năng phản hồi cao
Độ chính xác cao
EAM được trang bị bộ mã hóa 23-bit (1,048,576 xung/vòng) cho độ phân giải cao. Công nghệ lõi sử dụng thép silicon cao cấp và nam châm neodymium cường độ cao giúp giảm thiểu sai số vị trí xuống chỉ còn ±0.003°. Thiết kế rotor cân bằng động học đảm bảo rung động tối thiểu và vận hành êm ái ngay cả ở tốc độ cao.

Độ chính xác cao
Thuật toán nâng cao
Servo Flexem EAM sử dụng thuật toán điều khiển dựa trên mô hình dự đoán (Model Predictive Control) giúp cải thiện đáng kể độ chính xác theo dõi quỹ đạo. Hệ thống tích hợp công nghệ Active Damping Control tự động phát hiện và giảm thiểu dao động cơ khí. Thuật toán tự điều chỉnh thích nghi (Adaptive Auto-tuning) có thể tự động tối ưu hóa các thông số điều khiển trong thời gian thực dựa trên thay đổi của tải.

Thuật toán nâng cao
Dễ kết nối
Flexem EAM hỗ trợ nhiều giao thức truyền thông công nghiệp như EtherCAT, PROFINET, và Modbus TCP. Phần mềm FlexDrive cho phép thiết lập, điều chỉnh thông số và chẩn đoán hệ thống với giao diện trực quan. Servo có khả năng tích hợp liền mạch với PLC và HMI của Flexem, tạo thành hệ thống điều khiển tự động hoàn chỉnh.

Dễ dàng kết nối
Tắt mô-men xoắn an toàn (STO)
Servo Flexem EAM được trang bị chức năng STO (Safe Torque Off) đạt chuẩn PLd/SIL2, cho phép ngắt điện đến động cơ mà không cần thiết bị chuyển mạch bên ngoài. Tính năng này giúp tăng cường an toàn cho người vận hành và bảo vệ thiết bị trong trường hợp khẩn cấp.

Tắt mô-men xoắn an toàn (STO)
Giá thành
Servo Flexem EAM có mức giá cạnh tranh, cao hơn so với các thương hiệu Trung Quốc ít nổi tiếng khoảng 10-15% nhưng vẫn thấp hơn đáng kể so với các thương hiệu quốc tế. Chi phí bảo trì thấp và độ tin cậy tốt giúp giảm tổng chi phí sở hữu.
Kết luận
Trên đây là top 10 các loại servo motor phổ biến nhất hiện nay. Mong rằng với những thông tin này đã giúp bạn có thể lựa chọn được động cơ servo phù hợp nhất với nhu cầu của mình. Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào, vui lòng liên hệ Bình Dương AEC qua số hotline qua số hotline 0904.584.886 hoặc Zalo OA để được hỗ trợ nhanh nhất!